EAKALA

Jumamosi Desemba 3, 2022 i aShe 2_1_

+ Vifaranga vya nje vinavyoua”

soko la waweke

Na Mwandishl Wetu

ATI ya sekta ambazo

zinaweza kuiingizia ‘seri-

kali mapato ya uhakika

i pamoja na sekta ya

mifugo, kutokana na kwamba ni ki-

towewo kinacholiwa na watu wengi
kuanzia vijijini hadi mjini.

Mapato hayo yanaweza kuwa
kwa njia ya uwekezaji kwenye
uzalishaji wa vifaranga nchini, na
kwamba wawekezaji wa ndani ya
nchi wanaweza kuzalisha vifaranga
na kuuza kwa wafugaji wa kuku
ambao nao wanakuwa na jukumu
la kukuza vifaranga na vikikuwa
vinauzwa kama kuku kwa ajili ya
chakula.

Licha ya uhalisia huo sekta hiyo
inakabiliwa na wakati mgumu kuto-
kana na soko kufurika vifaranga ku-
toka nje ya nchi, hali inayowafanya
wazalishaji wa ndani kushindwa
kushindana kwa sababu ya bei na
gharama za uwekezaji walizonazo.

Katika kulinda soko la ndani wa- " |

zalishaji, wafugaji na wauzaji wa vi-
faranga wa kuku wa nyama wamei-
omba serikali kusitisha uingizaji wa
vifaranga hivyo kutoka nje ya nchi.

HALI TKOJE

Ufuatiliaji wa gazeti hili umebaini
kuwa kuna tatizo katika udhibiti wa
magendo ya uingizwaji wa vifaran-
ga nchini ambapo vifaranga kutoka
nchi za Uganda na Malawi vimeku-
wa vikiingia kimagendo.

Vifaranga kutoka nje ya nchi vi-
kiingizwa hapa nchini vinauzwa
kwa bei ya chini zaidi na hivyo kwa
wazalishaji na wauzaji wa ndani
wanajikuta wakikosa soko la kuuza
vifaranga vyao, hatua inayopelekea
wengine kuishia kubakia navyo
ndani.

Kabla ya kukithiri kwa uingizwaji
wa vifaranga kwa njia za magendo
mfanyabiashara wa kati wa vifar-
anga anayenunua kwa wazalishaji
wa ndani alikuwa anauza boksi 50
zenye vifaranga 5,000 vya kuku, la-
kini kwa sasa hatua hiyo imekuwa
ngumu kufikiwa na kujikuta akiuza
boksi tano kwa mwezi hatua inay-
omrudisha nyuma kimaisha.

Mfanyabiashara ya kuku wa
Kimara, Haruna Hamza anaililia

serikali kuanza kuchukua hatua -

dhidi ya uingizwaji wa -vifaranga
kimagendo huku akiitaka kuweka
msisitizo katika kauli aliyotoa ya
kusitisha vibali vya kuingiza vifar-
anga nchini

Anasema licha ya uingizwaji wa
vifaranga kwa njia za magendo la-
kini bado wizara ya mifugo imetoa
vibali kwa kampuni kadhaa kuingi-
za vifaranga ambapo waingizaji hao
wanachangia kuua soko la ndani.

*“Rais Samia Suluhu Hassan anayo
nia ya dhati ya kulinda sokala.ndani

ya uzalishaji wa vifarariga-ambdpo. .

na siye tunanunua kwa wazal-
ishaji kisha kuuza kwa wafugaji
mitaani, sasa kama wakiende-
lea kuwepo wanaoingiza kuto-
ka nje ya nchi na kuuza kwa bei
ndogo kwa wafugaji hao hao,
ni wazi kuwa siyo tunaonunua
kwa wazalishaji wa ndani wote
siye na wazalishaji wenyewe bi-
ashara zinaenda kufa,"anasema
na kuongeza:

“Nilikuwa nafuga na kuuza
kuku 3,600 kwa mwez, ila
kwa sasa hata 1,000 hawafiki
na mtaji unaendelea kukata
kwa hapa naona kunabhitajika
mjadala wa kina kwa kweli kati
ya wazalishaji wa ndani na seri-
kali.”

Salima Msangi mkazi wa
Gongo la Mboto anasema “Juzi
nimeuza kuku mmoja kwa
Sh.4,000 ni hasara sana, wak-
iendelea kukaa ni hasara nibora
niuze kwa hasara, soko limejaa
vifaranga na kuku wengi sana,
hii haina afya kwa uchumi wetu
ni lazima serikali iliangalie kwa

jicho la pekee.”

Makamu Mwenyekiti wa Cha-

ma cha Wafugaji wa Kuku wa -

Nyama Tanzania (TABROFA),
Aloyce Makoye anasema kama
hakutakuwa na hatua za hara-
ka za kusaidia wawekezaji wa
ndani dhidi ya vifaranga kutoka
nje ya nchi, biashara ya ndani
inaenda kufa.

“Mbali na kuingizwa kwa vifa-
ranga kutoka nje kuathiri soko
1a ndani lakini bado kuna wingi
wa kuku wa nyama wanaoin-
gizwa sokoni kutoka nje sasa

matokeo yake wazalishaji wa- ..
vifaranga wa ndani wanapata °

shida huku hata kwenye soko wau-
zaji wa kuku nao wakikumbana na
changamoto,” anasema Makoye.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
huyo, hali hii tete haijawahi ku-
tokea katika biashara ya kuku wa
nyama kwa kampuni zote kulala-
mika biashara ni nguvu.

“Ukienda Interchick, Kibo, Or-
gania, Alvin na wengine wanal-
alamika biashara ni ngumu, hivyo
nashauri mipaka iangaliwe, kwani
tunapoenda ni pabaya na vibali
vya kuingiza vifaranga kutoka
nje visitolewe, ili hizi kampuni za
ndani ziwe na uhakika wa soko na

zaji

hivyo zizalishe kwa wingi hat-
ua itakayowanufaisha wauzaji
vifaranga wadogo wa ndani.”
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Kuzalisha Vifaranga ya Orga-
nia, Albert Momdjian anasema
kampuni hiyo ikiwa kama kati
ya wazalishaji wa ndani pamo-
janamawakala wao wanauuza
vifaranga vyao wameathiriwa
kwa kiasi kikubwa na uingi-
zwaji wa vifaranga kutoka nje.
Anasema kwa sasa kam-
puni hiyo inaingia hasara ka-
tika undeshwaji wa shughuli
zake hapa nchini kwa kuwa

i

wa ndani

wanunuzi wamepungua kutoka-
na na wengi wao kununua vifar-
anga vikiwemo vinavyoingizwa
kimagendo kutoka nje ya nchi.
“Wadau wa uwekezaj wa bi-
ashara ya vifaranga hasa tunao-
zalisha hapa nchini tuliambiwa
kuwa hakuna vibali vipya vina-
vyotolewa kwa kampuni za kuin-
giza vifaranga na kuwa kampuni
zilizopewa vibali vyao vinataki-
wa hadi sasa view vimeshaisha
muda wake wa kazi,” anasema

. Momdjian.

KAULI YA SERIKALI

Mkurugenzi wa Huduma za
Mifugo ambaye pia ni Mtoa Viba-
li vya kuingiza mifugo ikiwemo
vifaranga, Prof. Hezron Nonga
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
anasema serikali haijatoa vibali
vipya vya uingizaji vifaranga
nchini na kuwataka wanaojua .
njia za panya waijulishe serikali.

Anasema hadi sasa kampuni
zinazoingiza vifaranga ni mbili
ambazo ni Wolowolo Animal
Care Center na The .One Agro
Enterprise ambazo zilipata vibali
kuanzia mwaka jana na kwamba
vifaranga vinavyoingizwa ni ka-
tika kumalizia maombi yao ya
zamani.

“Hizi kampuni ziliomba vibali
katika kipindi ambacho nchi ili-
kuwa na changamoto ya uhaba
wa vifaranga ambapo The One
Agro Enterprise imeruhusiwa
kuingiza vifaranga 494,000 ku-
toka Uganda na Wolowolo vifar-
anga 150,000 kutoka Malawi na
mwisho ingiza ni Januari
15,2023,” alisema.
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lugha huyo Katika mataita
mbalimbali.
“Tunapoadhimisha

J‘Ng’omb

Na Ally Ruambo

ya kutundisha Lugna ya
Kiswahili katika nyanja na
nchi mbalimbali.
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ATANZANIA
wametakiwa
kuwekeza katika

shughuli za ufugaji wa

ng’ombe wa maziwa

kwani biashara hiyo ina

faida na sasa imefikia
thamani ya dola za
Marekani milioni 1.28.
Wito huo ulitolewa na
Msajili wa Bodi ya Maziwa,
George Msalya alipozung-
umza katika kilele cha siku
maalumu ya unywaji maziwa
iliyofanyika katika ukumbi
wa Rashid Kawawa uliopo
katika Viwanja vya Sabasaba

mkoani Dar es Salaam.
Msalya alisema mpaka
sasa kuna jumla ya viwanda
108 vya kusindika maziwa
nchi nzima na jitihada
zinaendelea kuhakikisha
vinaongezeka zaidi ili kuleta
tija kwa wafugaji kwa kuuza

zaidi bidhaa ya maziwa.

Alisema serikali imeji-
tahidi kuhakikisha maziwa
yanayosindikwa katika vi-
wanda vya ndani yanakuwa
na ubora na kwa sasa yana
uwezo wa kuuzwa kokote,
hivyo aliwataka wananchi
kuunga mkono jitihada hizo
kwa kununua maziwa kutoka
viwanda vya ndani ili kukuza

Il..l(.ll.u_,ru I _' s
makubalia_no na itasaini-

wa,” alisema.

wa wanalipa' *

uchumi wa taifa,

Aidha, aliwataka wasin-
dikaji wa maziwa kuacha
kutumia chupa ambazo

zilishatumika kuhifadhia

vinywaji vingine kutu mia
katika matumizi yao na
kuwataka kununua vifun-
gashio maalumu ambavyo
vinatengenezwa kwa ajili ya
biashara hiyo.

Kwa upande wake, Naibu
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega aliishu-
kuru serikali kwa kuendelea
kuboresha sekta ya mifugo
kwa kutoa fedha ambazo
zimewezesha kununua
ng'ombe wa kisasa zaidi ya

Ki,llh"l ITLLZ BEE L8 ¥ W8 ¥ sy snsnansans v il
2za0 la mwani na viwanda,

1,000 wa maziwa na nyama
ambao walagawiwa kwa
vikundi na watu binafsi ili
kubadilisha aina ya ng'ombe
waliopo sasa.

Ulega alisema pia serikali
imetoa fedha kwa ajili ya ku-
jenga vituo vya kukusanyia
maziwa na kwa kuanza vita-
jengwa katika halmashauri
10.

Aliwataka wakurugenzi
wa halmashauri kuvisaidia
vikundi vya wanawake na
wasindikaji maziwa kupala
vifungashio maalumu kwa
ajili ya bidhaa zao ili ziweze
kutumika shuleni pamoja na
sehemu zingine zenye uhitaji.




